|
|
ได้รับใบกำกับภาษีซื้อที่มีรายการสินค้าทีมีทั้งรายการที่มี Vat และได้รับการยกเว้นอยู่ในใบเดียวกันจะบันทึกลงในโปรแกรมได้อย่างไร
Views: 5579 Last Updated: 11/10/2022 16:08 |
|
|
ถ้าคุณไปซื้อสินค้าและมีรายการสินค้าที่มีภาษีมูลค่าเพิ่ม และรายการสินค้าที่ได้รับการยกเว้นรวมอยู่ในใบกำกับเดียวกัน วิธีการบันทึกรายการลงในโปรแกรม EASY-ACC ให้บันทึกดังนี้ กรณีบันทึกรายการที่โปรแกรมเจ้าหนี้และค่าใช้จ่าย1) ไปที่รายการ Edit > รายการบันทึกประจำวัน สมมุติว่าใบกำกับมูลค่ารวม 10,500 บาท เป็นค่าสินค้า 10,000 บาท และภาษีมูลค่าเพิ่ม 500 บาท ให้คุณรายละเอียดไปตามที่ปรากฏในบิล จำนวนเงิน 10,000 บาท ภาษีซื้อ 500 บาท ![](http://businesssoft.com/support/kb/admin/media_store/2/AA-01849/ecacc_ap_001.png)
2) เมื่อจะทำการบันทึกรายการโปรแกรมจะคำนวณมูลค่าส่วนที่ได้รับการยกเว้นให้ โดยอัตโนมัติ ![](http://businesssoft.com/support/kb/admin/media_store/2/AA-01849/ecacc_ap_002.png)
3) ในรายงานภาษีซื้อก็จะแยกมูลค่าส่วนที่นำมาคำนวณภาษีและได้รับการยกเว้นให้ ![](http://businesssoft.com/support/kb/admin/media_store/2/AA-01849/ecacc_ap_003.png)
![](http://businesssoft.com/support/kb/admin/media_store/2/AA-01849/ecacc_ap_004.png)
กรณีที่บันทึกรายการผ่านโปรแกรมซื้อสินค้า1) เรียกเข้าโปรแกรมซื้อสินค้า ไปที่รายการ EDIT > บันทึกรายการซื้อสินค้า บันทึกรายการตามที่ได้รับใบกำกับมา สำหรับในช่องภาษีมูลค่าเพิ่ม ให้เลือกเป็นการบันทึกแบบ แยกภาษี และใส่จำนวนเงินภาษัลงไปในในช่องนี้ ![](http://businesssoft.com/support/kb/admin/media_store/2/AA-01849/ecacc_po01.png)
2) โปรแกรมจะคำนวณมูลค่าภาษีที่ได้รับการยกเว้นให้อัตโนมัติ ![](http://businesssoft.com/support/kb/admin/media_store/2/AA-01849/ecacc_po02.png)
|
|
|